truetamilnews.com

1992 ஆம் ஆண்டில் 14 ஆம் நூற்றாண்டு பாபர் மசூதி இந்து ஆர்வலர்களால் இடிக்கப்பட்ட இடத்திலிருந்து ஐந்து ஏக்கர் பரப்பளவில் மசூதியைக் கட்டும் இந்தோ-இஸ்லாமிய கலாச்சார அறக்கட்டளை (ஐஐசிஎஃப்) அறக்கட்டளை, இதைக் குறிக்கும் விழாவைத் திட்டமிடுவதாகக் கூறியது திட்டத்தின் ஆரம்பம் ஜனவரி 26 காலை 8:30 மணிக்கு அறக்கட்டளையின் ஒன்பது அறங்காவலர்கள் ஞாயிற்றுக்கிழமை மாலை ஒரு கூட்டத்தை நடத்தி, வேலைத்திட்டம் மற்றும் வருமான வரித் துறையிலிருந்து அனுமதி பெறுவதில் தாமதம் மற்றும் வெளிநாட்டு பங்களிப்புகளைப் பெறுவதற்கான முறைகள் போன்றவற்றைப் பற்றி விவாதித்ததாகக் கூறினர். இந்த திட்டம் இப்பகுதியில் உள்ள சமூகத்திற்கு சேவை செய்வதற்கும், காலநிலை மாற்றம் குறித்த விழிப்புணர்வை மனிதகுலத்திற்கு ஒரு பெரிய சவாலாக உருவாக்குவதற்கும் உத்தேசித்துள்ளதால், மரம் தோட்ட உந்துதல் திட்டமிடப்பட்டுள்ளது, ஐ.ஐ.சி.எஃப் செய்தி வெளியீட்டில் தெரிவித்துள்ளது. “திட்டத்தில் திட்டமிடப்பட்டுள்ளபடி, அமேசான் மழைக்காடுகள் முதல் ஆஸ்திரேலியாவில் புஷ்ஃபயர் உள்ள பகுதிகள் மற்றும் இந்தியாவின் அனைத்து புவியியல் பகுதிகளிலிருந்தும் காலநிலை மாற்றத்தின் உடனடி அச்சுறுத்தலுக்கான விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துவதற்காக உலகம் முழுவதிலுமிருந்து தாவரங்களைக் கொண்டிருக்கும் வகையில் ஒரு பசுமையான பகுதி உருவாக்கப்படும்,” வெளியீடு கூறினார். ஐ.ஓ.சி.எஃப் மேலும் கூறுகையில், கட்டுமானத் திட்டத்தைப் பெறுவதற்கு விண்ணப்பிக்கும், இதில் ஒரு மருத்துவமனை, அருங்காட்சியகம், நூலகம், சமூக சமையலறை, இந்தோ-இஸ்லாமிய கலாச்சார ஆராய்ச்சி மையம், ஒரு வெளியீட்டு இல்லம், அயோத்தி மாவட்ட வாரியத்தால் அகற்றப்பட்டு மண் பரிசோதனை பணிகளைத் தொடங்கலாம். கடந்த மாதம், ஐ.ஐ.சி.எஃப் மசூதியின் எதிர்கால வடிவமைப்பை வெளியிட்டது, ஒரு அழகிய தோட்டத்தின் குறுக்கே ஒரு பெரிய கண்ணாடி குவிமாடத்தை இணைத்தது. ஒரு நேர்த்தியான வடிவமைப்பைக் கொண்ட மருத்துவமனை கட்டிடம் மசூதிக்கு பின்னால் காணப்படுகிறது. 

புதிய மசூதியை நிர்மாணிப்பதற்கான செயல்முறை 2019 நவம்பரில் இந்திய உச்சநீதிமன்றம் அயோத்தியில் உள்ள தளம் தொடர்பாக நீண்டகாலமாக நிலவி வந்த மத தகராறில் திரைச்சீலைகளை வீழ்த்திய பின்னர், இது ராமர் இறைவனுடையது என்று கூறியது. இந்து செயற்பாட்டாளர்களால் சட்டவிரோதமாக இடிக்கப்பட்ட ஒரு இடத்திற்கு பதிலாக, அதே புனித நகரத்தில் ஒரு ‘முக்கிய தளம்’ ஒரு புதிய மசூதிக்கு ஒதுக்கப்படும் என்று ஐந்து நீதிபதிகள் கொண்ட அரசியலமைப்பு பெஞ்ச் தீர்ப்பளித்தது, இந்தியா முழுவதும் வகுப்புவாத வன்முறையைத் தூண்டியது, ஆயிரக்கணக்கானோர் கொல்லப்பட்டனர். 

தன்னிபூர் கிராமத்தில் அயோத்தி மாவட்டத்தில் மசூதிக்கு மாநில அரசு நிலம் ஒதுக்கியுள்ளது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Translate »
Enable Notifications    OK No thanks